Kasar Iran ta yi tir da sake ayyana ƙungiyar gwagwarmayar Ansarullah ta Yemen a matsayin ƙungiyar ta’addanci da shugaban Amurka Donald Trump ya yi, tana mai cewa wannan matakin “ba shi da tushe” kuma “ya saɓa wa dokokin duniya.”
Mai magana da yawun ma’aikatar harkokin wajen Iran, Esmaeil Baghaei, ya bayyana a ranar Alhamis cewa wannan matakin kawai wata hujja ce don kakaba takunkuman da suka ci zarafin bil’adama kan al’ummar Yemen.
Ya ce goyon bayan al’ummar Yemen ga Falasdinawa masu gwagwarmaya da mamayar gwamnatin Sahyuniya, da kuma kisan kiyashin da ake yi musu, ne ya sa aka ɗauki wannan matakin da Amurka ta sake maimaitawa. Baghaei ya kuma bayyana cewa wannan matakin wata hanya ce ta ci gaba da haɗin bakin gwamnatin Trump wajen kisan kiyashi a Gaza da aka kewaye.
“Wannan matakin na rashin adalci, na son zuciya, da kuma rashin tushe yana ƙara lalata tsarin doka a hulɗar ƙasa da ƙasa, kuma yana haifar da barazana ga zaman lafiya da tsaron yankin,” in ji Baghaei.
Trump ya sanar da matakin a ranar Laraba, inda ya dawo da matsayin Ansarullah a matsayin ƙungiyar ta’addanci ta ƙasa da ƙasa (FTO), matsayin da aka ba ta a ƙarshen wa’adin mulkinsa na farko.
Ya kuma yi barazanar tada wakilan Amurka na yankin domin matsa wa al’ummar Yemen lamba su daina goyon bayan Gaza.
A ƙarƙashin sabon umarnin, Sakataren Harkokin Wajen Amurka, Marco Rubio, zai bayar da rahoto ga shugaban ƙasa cikin kwanaki 30, bayan tattaunawa da Daraktan Leken Asiri na Ƙasa da Sakataren Ma’aikatar Kuɗi, game da ayyana Ansarullah bisa dokar Amurka. Bayan rahoton, dole ne a ɗauki matakan da suka dace cikin kwanaki 15.
Wannan ayyana Ansarullah a matsayin ƙungiyar ta’addanci ya zo ne sakamakon hare-haren sojojin Yemen a kan yankunan da Isra’ila ta mamaye da kuma harin da aka kai kan jiragen yaƙin Amurka da na jiragen ruwa masu alaƙa da Isra’ila a yankin tun watan Nuwamba 2023, domin nuna goyon baya ga Falasdinawa da ake kashewa a cikin Gaza mai ƙunci.
A baya a ranar Alhamis, Nasr al-Din Amer, mataimakin shugaban sashen watsa labarai na Ansarullah, ya ce wannan ƙoƙarin da Amurka ta yi na ayyana ƙungiyar a matsayin 'yar ta'adda zai ci tura, kamar yadda ƙoƙarinsu na yaƙar ƙungiyar a teku ya ƙare da shan kaye.
Ansarullah ta riga ta fayyace cewa ba ta da wani jari, asusun banki, ko kasuwanci a Amurka, kuma ba membobinta dake tafiya zuwa ƙasar.