Ƙungiyar gwagwarmayar Hezbollah ta ce yiwuwar Isra’ila na jinkirta fitar da sojojinta daga kudancin Lebanon zai zama take hakkin mulkin kai na ƙasar Larabawan.
Hezbollah ta fitar da wannan gargadi a ranar Alhamis bayan rahotannin kafofin watsa labaran Isra’ila sun bayyana cewa gwamnatin ta nemi Amurka ta ba ta damar ci gaba da kasancewa a Lebanon na ƙarin kwanaki 30, fiye da kwanaki 60 da aka tanada a yarjejeniyar tsagaita wuta da Hezbollah.
“Duk wani take wa wa’adin kwanaki 60 zai zama karya yarjejeniya a fili da kuma ci gaba da tayar da hankali ga hakkin mulkin kai na Lebanon,” in ji Hezbollah.
“Irin waɗannan matakai za su zama farkon sabon matakin mamaya wanda zai bukaci ƙasar ta mayar da martani ta amfani da duk hanyoyi da dabarun da kundin tsarin duniya ya tanada ... domin dawo da ƙasar.”
Hezbollah ta buɗe wani sabon bangare na tallafawa Falasɗinawa a Gaza bayan Isra’ila ta fara yaƙin kisan kiyashi a yankin da aka killace a ranar 7 ga Oktoba, 2023, inda ta kai hare-hare masu yawa kan wuraren Isra’ila da aka mamaye.
Isra’ila ta tilasta amincewa da tsagaita wuta da Hezbollah a ranar 27 ga Nuwamba, 2024, bayan ta sha babban rashi a fagen fama kuma ta kasa cimma manufofinta duk da kashe sama da mutane 4,000 a Lebanon.
Yarjejeniyar ta bai wa Isra’ila wa’adin kwanaki 60, wanda zai ƙare a ranar 26 ga Janairu, don fitar da sojojinta daga garuruwan da ta mamaye tare da mika iko ga sojojin Lebanon da dakarun kiyaye zaman lafiya na Majalisar Ɗinkin Duniya.
A cikin wata sanarwa, Hezbollah ta buƙaci gwamnatin Lebanon ta matsa wa masu kula da yarjejeniyar tsagaita wuta don tabbatar da cewa wa’adin kwanaki 60 na fitar da sojojin Isra’ila ya cika.
Ƙungiyar ta kuma yi kira ga gwamnatin Lebanon da ta sanya ido sosai kan matakin ƙarshe na fitar sojojin, cikakken tura sojojin Lebanon, da kuma dawowar mazauna da aka raba da gidajensu cikin gaggawa.
“Duk wani take yarjejeniyar ... ba zai yuwu ba,” in ji Hezbollah. “Duk wani yunƙurin kauce wa waɗannan wajibai ta hanyar baƙaƙen dalilai ba zai amince ba. Muna kira da a riƙa bin yarjejeniyar tsagaita wuta ba tare da wata rangwame ba.”
A baya, gidan talabijin na Isra’ila Channel 13 ya ruwaito cewa Firayim Minista Benjamin Netanyahu ya nemi gwamnatin Shugaban Amurka Donald Trump ta ba da damar Isra’ila ta ci gaba da mamaye wasu sansanonin soja guda biyar a Lebanon bayan wa’adin fitar sojojin ya cika.
Gidan rediyon sojin Isra’ila ya ce gwamnatin Trump tana sa ran Isra’ila za ta bi ka’idar yarjejeniyar tsagaita wuta tare da kammala fitar da sojojinta kafin ranar Lahadi.
Jakadan Isra’ila mai barin gado a Amurka, Michael Herzog, ya ce yana ganin Tel Aviv da Washington za su “kai ga fahimtar juna” kan batun, kuma za a ba da ƙarin lokaci.
A cikin watanni biyu da suka gabata, Isra’ila ta karya yarjejeniyar tsagaita wuta da Hezbollah ta hanyar kai hare-hare da dama kan Lebanon.