Bafalasdine ya rasa ransa a gidan yarin Isra’ila saboda sakaci na kiwon lafiya: Kungiyoyin kare hakkin fursunoni

 


Wani Bafalasdine mai shekaru 22, wanda aka tsare a gidan yarin Isra’ila na fiye da watanni 14 a ƙarƙashin tsarewa ba tare da tuhuma ba, ya rasu a tsare saboda sakaci na kiwon lafiya, in ji ƙungiyoyin kare hakkin fursunonin Falasɗinawa.

Ƙungiyar Masu Tsarewa da Ƙungiyar Fursunonin Falasɗinawa (PPS) sun sanar a cikin wata sanarwa a ranar Lahadi cewa Mohammad Yassin Khalil Jabr, ɗan shekaru 22, ya rasu a ranar da ta gabata.

Sanarwar ta ƙara da cewa Jabr, wanda daga camp na ƴan gudun hijira na Dheisheh, wanda ke kudu da Bethlehem a Yammacin Kogin Jordan, "ana tsare dashi a ƙarƙashin tserewa ba tare da tuhuma ba tun daga 11 ga Disamba, 2023, kuma yana cikin gidan yarin Negev a cikin ƙasar da Isra’ila ta mamaye kafin shahadarsa."

Ko da yake sanarwar ba ta bayar da cikakken bayani game da yanayin rasuwar tashi ba, ta ambaci cewa Jabr yana da rauni mai tsanani a cikin cikinsa shekara ɗaya da rabi kafin a kama shi.

“An cire wani ɓangare na hanjinshi a lokacin, kuma an kama shi yana buƙatar kulawar kiwon lafiya mai zurfi,” in ji sanarwar.

Tare da rasuwar Jabr, yawan fursunonin da aka tsare a ƙarƙashin tsarewa ba tare da tuhuma ba da suka rasu a cikin gidan yarin Isra’ila tun fara yakin kisan gilla na Isra’ila a Gaza a Oktoba 2023 ya tashi zuwa shida.

Jimillar mutanen da aka tabbatar da rasuwarsu a tsakanin fursunoni da wadanda ake tsare dasu tun fara yaƙin kisan kare dangin ya tashi zuwa 56.

Ba'a ba wa wadanda ake tsare dasu, da suka haɗa da mata da yara, ko lauyoyinsu damar ganin “hujjojin sirri” da sojojin Isra’ila ke cewa su ne tushen kama su ba.

Wannan mutanen an kama su ne ta hannun sojoji don lokacin da za a iya sabunta shi, ma'ana lokacin tsare su ba shi da iyaka kuma yana iya ɗaukar shekaru da yawa. Fursunonin da aka tsare ba tare da tuhuma ba sun haɗa da yara 41 da mata 12, a cewar ƙungiyar tallafin fursunoni ta Addameer.

Isra'ila na riƙe fursunonin Falasɗinawa cikin yanayi mai muni ba tare da cikakken tsari na tsafta ba. Hakanan fursunonin Falasɗinawa suna fuskantar azabtarwa ta hanyar tashin hankali, cin zarafi, da take hakkin ɗan adam.

Furasunonin Falasɗinawa suna ci gaba da gudanar da zanga-zangar yunwa mai tsawo a ƙoƙarin nuna rashin jin daɗinsu kan tsare su ba bisa ka'ida ba.

Kungiyoyin kare hakkin ɗan adam sun ce Isra'ila na ci gaba da take dukkan haƙƙin da aka ba wa fursunoni a cikin Doka ta Hudu ta Geneva da dokokin ƙasa da ƙasa.

A cewar Cibiyar Binciken Fursunonin Falasɗinawa, kusan kashi 60 cikin ɗari na fursunonin Falasɗinawa da ake riƙe da su a cikin gidajen yarin Isra'ila na fama da cututtuka na ɗan lokaci, wasu daga cikinsu sun rasu a tsare ko bayan an sako su saboda tsananin cututukan da suke fama da su.

Post a Comment

Previous Post Next Post